Welcome Guest ( Log In | Register )

3 Pages V < 1 2 3 >  
Reply to this topicStart new topic
> CR-V VS CAPTIVA คันไหนน่าใช้กว่า?
NineKlao
post Jan 14 2010, 08:15 PM
Post #31

วัยกระเตาะ

Group: Members
Member No.: 7,140
Time Spent:
11d 5h 10m 47s
ใช้รถ Mazda 3: Yes
รุ่นของรถ: 2.0R 5 doors Maxx Sport (S/R)
สีรถ: Diamond White
ทะเบียนรถ: ฌบ-1008 กท.
ชื่อเล่นรถ: Nine3-White

ขอรายละเอียดการที่จะเอาไปใช้งานจริงๆ ได้เปล่า

แค่นี้ น้อยไปอ่ะ

User is offlineProfile CardPM
Go to the top of the page
+Quote Post
Effe
post Jan 14 2010, 08:52 PM
Post #32

pLs Peace

Member No.: 11,163
Time Spent:
3d 10h 11m 5s
รุ่นของรถ: 1.6AT 5 doors Spirit Sport
ทะเบียนรถ: ฌผ-21XX
ชื่อเล่นรถ: เอฟเฟ่

แคปติวา โลดดดดดดดด
+Quote Post
josoi7
post Jan 14 2010, 08:57 PM
Post #33

โจ้ว ซอยเจ็ด!!

Member No.: 9,606
Time Spent:
37d 11h 10m 56s
รุ่นของรถ: 1.6V Sedan Spirit
สีรถ: Panther Black
ทะเบียนรถ: ม่ายบอก อิอิ
ชื่อเล่นรถ: ไอ้ฝุ่นเกาะ

เชียร์แคป ตัวดีเซล รถลุยๆ เน้นกำลังเครื่องต้อง ดีเซล
+Quote Post
hsp111
post Jan 14 2010, 09:20 PM
Post #34

วัยรุ่น

Member No.: 17,806
Time Spent:
36d 20h 38m 39s
สีรถ: Infra Red
ทะเบียนรถ: xx xxxx
ชื่อเล่นรถ: โทรุ..มัคโตะ

CR-V ต้องสีดำ ภายนอกสวยหรู เสียงเงียบ กินน้ำมันโคตรโคตร ราคาขายต่อราคาตกไม่มาก (ที่บ้านมีตัว2400)

Captiva ต้องสีขาว ภายนอกดูลุยๆ เสียงเครื่องดัง ขายต่อราคาตกกราวด์รูด (ยังไม่เคยลองขับ)

ฟันธง Captiva ครับ เพราะไม่ต้องไปซ้ำกะใคร
+Quote Post
หมอหมา
post Jan 16 2010, 07:51 PM
Post #35

สมาชิกหน้าใหม่

Member No.: 11,761
Time Spent:
1d 6h 43m 6s
ใช้รถ Mazda 3: No
รุ่นของรถ: n/a
สีรถ: n/a
ชื่อเล่นรถ: ยังไม่ได้ตั้งครับ

QUOTE(mazda3whitepearl @ Jan 14 2010, 09:05 AM) *

ผมเคยหาข้อมูลแคปติว่าให้น้องสาวพร้อมทั้งไปลองขับที่ศูนย์ ไม่ประทับใจครับ

1.เรื่องแรกเลยจขกท.รับได้ไหมถ้าจะบอกว่าแคปติว่าก็คือแดวูรถของเกาหลีในเครือGMโดยยังใช้เทคโนโลยี่
ของแดวูทั้งดุ้นเลยครับ
2.เครื่องยนต์เบนซินไม่ค่อยมีแรงบวกกับเทคโนโลยี่ยังไม่ถึง...ถ้าจะเล่นแนะนำเครื่องดีเซลเทอร์โบจะขับสนุกกว่า
3.เคลื่องยนต์ทุกรุ่นมันเล็กเกินไปถ้าเที่ยบกับน้ำหนักตัวรถ ผลที่ได้จึงค่อนข้างกินน้ำมันมาก (ดีสุดทำได้9-10โล/ลิตร)
ถ้าเทียบกับฟอร์จูนเนอร์ตัวดีเซล3.0เทอร์โบฟอร์จูนเนอร์ทำได้ดีกว่าทั้งที่เครื่องใหญ่กว่า

ข้อดีคือมี7ที่นั่ง แต่แถวหลังสุดผู้ใหญ่นั่งลำบากครับ........................

ส่วนตัวนะครับ ถ้าอยากได้7ที่นั่งน่าจะเอามิตซูสเปรสแวกอนจะลงตัวกว่าในราคาพอๆกัน

แต่ถ้าไม่จำเป็นต้องเป็น7ที่นั่งCRVก็ดีครับ ผมอยากจะให้ลองดูซูบารุฟอสเตอร์เป็นตัวเลือกด้วยครับ

ไม่เห็นด้วยอย่างแรงครับ
- แคปติว่า ไม่ใช่แดวูน่ะครับ เป็นเทคโนโลยีของ GM ครับ
- เครื่องดีเซลเทอโบ แม้จะเล็กกว่าฟอร์จูน แต่ฟอร์จูนบี้ไม่ขาดน่ะครับ ไม่เชื่อเข้าไปดูในเวปแคปฯได้ กินน้ำมันพอกัน แต่แคปเกาะถนนดีกว่าเยอะ มีระบบความปลอดภัยต่างๆมาก
- ตอบโจทย์ที่ต้องการคือลุยได้ ขึ้นลงเขาดี เครื่องแรง
แนะนำ แคปดีเซล
เพราะ
- ซีอาร์วี เครื่องเบนซิน แรงบิดน้อยกว่าเยอะ แคป แรงบิดมารอบต่ำ
- ช่วงล่าง แคปเกาะถนนกว่ามาก ซีอาร์วี มีย้วยๆ
- แต่ถ้าต้องการลุยจริงๆ แบบโคลน น้ำ เขาลูกรัง ไม่แนะนำทั้งสองครับ เพราะ ซีอาร์วี แรงไม่พอ แคป ท้องไม่สูงพอ
-
+Quote Post
piriya_sn
post Jan 17 2010, 10:20 PM
Post #36

Member No.: 200
Time Spent:
4d 10h 33m 24s
สีรถ: Machine Silver
ทะเบียนรถ: 8132
ชื่อเล่นรถ: เงาะน้อย

Captiva โลดครับ เพราะผมก็จองไปแล้วครับ อือื
+Quote Post
poon_n
post Jan 17 2010, 11:36 PM
Post #37

วันนี้ไม่แรง ให้แซงไปก่อน

Member No.: 6,076
Time Spent:
49d 16h 40m 7s

ถ้าระหว่าง 2 ตัวนี้ เชียร์แคปทิว่าครับ

ที่บ้านผมเคยลังเลแบบนี้เหมือนกันเมื่อ 2 ปี ที่แล้ว

สุดท้ายตัดสินใจได้ เป็น Suzuki Grand Vitara ครับ

+Quote Post
tOntrAnETY
post Jan 18 2010, 12:25 AM
Post #38

หมีน้อยของเค๊า

Group: Donator-lv1
Member No.: 2,370
Time Spent:
40d 3h 5m 40s

แคปติว่าครับ ข่าวจากเพื่อนๆวงใน บอกว่าแคปติว่าโครงสร้างดีสุดในรถประเภทนี้ รุ่นๆเดียวกันคครับ
+Quote Post
F-HERO
post Jan 18 2010, 06:08 AM
Post #39

มือใหม่หน้าใส

Member No.: 17,038
Time Spent:
1d 22h 4m 15s
รุ่นของรถ: 1.6AT 5 doors Spirit Sport
ทะเบียนรถ: ฌล 8735
ชื่อเล่นรถ: เถ้าแก่

cap สวยเท่กว่าลุยได้แต่คงไว้ด้วยความนุ่มนวลผมยังอยากได้เลยแต่งขึ้นกว่า
+Quote Post
NAY
post Jan 18 2010, 09:46 AM
Post #40

วัยกระเตาะ

Member No.: 6,826
Time Spent:
32d 1h 17m 7s
สีรถ: Magnetic Silver
ทะเบียนรถ: ชอ-94XX กทม
ชื่อเล่นรถ: เมฆหมอก

ผมว่า CAPTIVA ดีกว่าครับ ดูเท่ดีครับ สวยช่วงล่างดีแน่นกว่าครับ
+Quote Post
beskeries
post Jan 18 2010, 10:37 AM
Post #41

Member No.: 7,867
Time Spent:
8d 0h 17m 10s
รุ่นของรถ: 2.0R 5 doors Maxx Sport (S/R)
ชื่อเล่นรถ: อ้วนดำ

Captiva โลดดด
+Quote Post
aao
post Jan 18 2010, 10:46 AM
Post #42

ไม่ฆ่าน้อง ไม่ฟ้องนาย ไม่ขายเพื่อน

Member No.: 10,735
Time Spent:
175d 8h 47m 37s
รุ่นของรถ: 2.0R Sedan Maxx (S/R)
สีรถ: Platinum Gold
ทะเบียนรถ: xx2586
ชื่อเล่นรถ: ไฮโซ ไม่ใช่ ไฮโล

QUOTE(mazda3whitepearl @ Jan 14 2010, 09:05 AM) *

ผมเคยหาข้อมูลแคปติว่าให้น้องสาวพร้อมทั้งไปลองขับที่ศูนย์ ไม่ประทับใจครับ

1.เรื่องแรกเลยจขกท.รับได้ไหมถ้าจะบอกว่าแคปติว่าก็คือแดวูรถของเกาหลีในเครือGMโดยยังใช้เทคโนโลยี่
ของแดวูทั้งดุ้นเลยครับ
2.เครื่องยนต์เบนซินไม่ค่อยมีแรงบวกกับเทคโนโลยี่ยังไม่ถึง...ถ้าจะเล่นแนะนำเครื่องดีเซลเทอร์โบจะขับสนุกกว่า
3.เคลื่องยนต์ทุกรุ่นมันเล็กเกินไปถ้าเที่ยบกับน้ำหนักตัวรถ ผลที่ได้จึงค่อนข้างกินน้ำมันมาก (ดีสุดทำได้9-10โล/ลิตร)
ถ้าเทียบกับฟอร์จูนเนอร์ตัวดีเซล3.0เทอร์โบฟอร์จูนเนอร์ทำได้ดีกว่าทั้งที่เครื่องใหญ่กว่า

ข้อดีคือมี7ที่นั่ง แต่แถวหลังสุดผู้ใหญ่นั่งลำบากครับ........................

ส่วนตัวนะครับ ถ้าอยากได้7ที่นั่งน่าจะเอามิตซูสเปรสแวกอนจะลงตัวกว่าในราคาพอๆกัน

แต่ถ้าไม่จำเป็นต้องเป็น7ที่นั่งCRVก็ดีครับ ผมอยากจะให้ลองดูซูบารุฟอสเตอร์เป็นตัวเลือกด้วยครับ

เฮียหมูไปดูแคปมาครับ สงสัยว่าจะเปลี่ยนจากCRVง่ะ
+Quote Post
mazda3whitepearl
post Jan 18 2010, 11:00 AM
Post #43

Sustainable Zoom-Zoom

Member No.: 6,999
Time Spent:
38d 10h 38m 49s
ทะเบียนรถ: ชห5001
ชื่อเล่นรถ: ขาว-หมวย

QUOTE(หมอหมา @ Jan 16 2010, 07:51 PM) *

ไม่เห็นด้วยอย่างแรงครับ
- แคปติว่า ไม่ใช่แดวูน่ะครับ เป็นเทคโนโลยีของ GM ครับ
- เครื่องดีเซลเทอโบ แม้จะเล็กกว่าฟอร์จูน แต่ฟอร์จูนบี้ไม่ขาดน่ะครับ ไม่เชื่อเข้าไปดูในเวปแคปฯได้ กินน้ำมันพอกัน แต่แคปเกาะถนนดีกว่าเยอะ มีระบบความปลอดภัยต่างๆมาก
- ตอบโจทย์ที่ต้องการคือลุยได้ ขึ้นลงเขาดี เครื่องแรง
แนะนำ แคปดีเซล
เพราะ
- ซีอาร์วี เครื่องเบนซิน แรงบิดน้อยกว่าเยอะ แคป แรงบิดมารอบต่ำ
- ช่วงล่าง แคปเกาะถนนกว่ามาก ซีอาร์วี มีย้วยๆ
- แต่ถ้าต้องการลุยจริงๆ แบบโคลน น้ำ เขาลูกรัง ไม่แนะนำทั้งสองครับ เพราะ ซีอาร์วี แรงไม่พอ แคป ท้องไม่สูงพอ
-

โอเคครับ......แนะนำว่าหาข้อมูลหน่อยนะครับ อ่ะ...เอาไปอ่านครับ

http://www.autoinfo.co.th/page/th/article_...il.php?id=14253

http://www.thaidriver.com/PDF_files/no_91/...let_captiva.pdf

QUOTE(aao @ Jan 18 2010, 10:46 AM) *

เฮียหมูไปดูแคปมาครับ สงสัยว่าจะเปลี่ยนจากCRVง่ะ

ผมไปลองมาแล้วพี่โอ๋ อยากบอกให้พี่หมูไปดูซูบารุดูก่อนอะ

+Quote Post
podjee
post Jan 18 2010, 11:17 AM
Post #44

Member No.: 16,770
Time Spent:
11d 15h 4m 25s
สีรถ: Techno Silver
ทะเบียนรถ: ศร xxx
ชื่อเล่นรถ: zoom zoom

CAP ดีเซล
+Quote Post
นายต้นไม้
post Jan 18 2010, 12:13 PM
Post #45

Member No.: 6,303
Time Spent:
3d 8h 23m 19s
ทะเบียนรถ: ฎบ 7042
ชื่อเล่นรถ: Nooknics

ระหว่างของจริงกับของปลอม คุณน่าจะเลือกของจริง

รถที่เป็น SUV ของแท้ไม่ใช่เอารถกะบะมาใส่โครงแล้วอุปโลคเอาว่าขายดิบขายดี

มีกรณ๊ตัวอย่างให้เห็นแล้ว เจ๊ เขาออกมาทุบรถโชว์แล้ว อันนี้ต้องเก็บมาคิด

สรุป น่ะครับ Captiva คือรถ SUV ของแท้ทั้งคัน แต่ CRV ไม่ใช่

เสียงเครื่องยนต์ ดีเซล จะดังกว่าปกติ เพราะนั้นคือเครื่องดีเซล แต่ถ้าจะเอา CRV เครื่องเบนซินแล้วมาบอกว่า เครื่องเงียบกว่ากว่ารถ Captiva ที่เป็นเครื่องดีเซล อันนี้ผิด

เทียบกันแต่แต่ body part ความแข็งแรง และการวางจัดวางตำแหน่งของระบบการขับเคลื่อน Captiva คือรถที่ออกแบบมาโดยเฉพาะ

ถ้าจะเทียบ Captiva ต้องเทียบกับ BMW X3 ถึงจะสมน้ำสมเนื้อ

ส่วน CRV ผมว่าเป็นรถทางเรียบที่ทำหน้าตาเหมือน offroad ไม่ใช่รถลุยโดยกำเนิด
ถือเป็นคนละ segment กับ Captiva
ถ้าใช้ในเมืองอย่างเดียว หรือวิ่งถนนเรียบอย่างเดียวก็พอแลได้
แต่แค่เจอถนนลูกรังก็ถอยแล้ว อยู่ที่ว่าท่านจะใช้งานอย่างไร

Captiva
- ความทนทานสูงกว่า
- ระบบความปลอดภัย แคปติวา มีระบบช่วยเหลือมากกว่า
- การลุยทางทุรกันดาร จะมีโอกาสไหม ถ้ามี ชอบไปทางป่าเขา แคปติว่า จะมีระบบช่วยเหลือมากกว่าทำให้ใช้งานได้สบาย

* เป็นความคิดเห็นส่วนตัวผมน่ะครับ

+Quote Post
Pravith Sangmora
post Jan 18 2010, 01:22 PM
Post #46

Touch me if you can

Member No.: 9,373
Time Spent:
10d 7h 33m 31s
ทะเบียนรถ: XX 8883
ชื่อเล่นรถ: oat

QUOTE(mazda3whitepearl @ Jan 18 2010, 11:00 AM) *

โอเคครับ......แนะนำว่าหาข้อมูลหน่อยนะครับ อ่ะ...เอาไปอ่านครับ

http://www.autoinfo.co.th/page/th/article_...il.php?id=14253

http://www.thaidriver.com/PDF_files/no_91/...let_captiva.pdf
ผมไปลองมาแล้วพี่โอ๋ อยากบอกให้พี่หมูไปดูซูบารุดูก่อนอะ

"จิ๊บ" ครับ ซูบารุฯคนที่บ้านไม่ปลื้มอ่ะ รถเตี้ยไปหน่อย
+Quote Post
acleless
post Jan 18 2010, 01:51 PM
Post #47

วัยกระเตาะ

Member No.: 6,749
Time Spent:
57d 15h 51m 44s
ทะเบียนรถ: 1919

captiva ดีกว่าครับ 7 ที่นั่ง

ผมจองตอนธันวา ตอนนี้รอรถอยู่ สีขาว

จากที่ลองขับมาผมว่าความเงียบกับช่วงล่างดีนะ
เเต่ crv ไม่เคยขับ

เเละตอนนี้ใช้ ฟอร์จูนเน่อร์ของเเฟน ขับสี่ตัวทอป ถ้าเทียบกับเเคป ฟอร์จูนมันกระด้างเเละเสียงดังกว่า

สุดท้ายจริงๆ ไปลองขับครับ เเล้วค่อยตัดสินใจ
+Quote Post
mazda3whitepearl
post Jan 18 2010, 02:27 PM
Post #48

Sustainable Zoom-Zoom

Member No.: 6,999
Time Spent:
38d 10h 38m 49s
ทะเบียนรถ: ชห5001
ชื่อเล่นรถ: ขาว-หมวย

QUOTE(Pravith Sangmora @ Jan 18 2010, 01:22 PM) *

"จิ๊บ" ครับ ซูบารุฯคนที่บ้านไม่ปลื้มอ่ะ รถเตี้ยไปหน่อย

หวัดดีครับพี่หมู.....ส่วนตัวผมนะ ผมว่าซูบารุดีกว่าอ่ะ....แต่ถ้าคนที่บ้านไม่อนุมัติก็คงต้องแคปติว่าอ่ะ
แต่แคปติว่าไม่เหมือนซาฟีร่าที่พี่หมูเคยใช้นะ อันนั้นGMเอาเข้ามาโดยใช้พื้นฐานของโอเปิ้ล.....เครื่องยนต์ตัวนั้นดีกว่าครับ
ถ้าพีหมูจะเอาๆเครื่องดีเซลดีกว่านะครับ

+Quote Post
มึนมึน
post Jan 18 2010, 02:45 PM
Post #49

วัตถุโบราณ

Member No.: 8,639
Time Spent:
93d 13h 35m 17s
สีรถ: Infra Red
ทะเบียนรถ: xx xxxx
ชื่อเล่นรถ: น้องน้ำแดง

QUOTE(นายต้นไม้ @ Jan 18 2010, 12:13 PM) *

ระหว่างของจริงกับของปลอม คุณน่าจะเลือกของจริง

รถที่เป็น SUV ของแท้ไม่ใช่เอารถกะบะมาใส่โครงแล้วอุปโลคเอาว่าขายดิบขายดี

มีกรณ๊ตัวอย่างให้เห็นแล้ว เจ๊ เขาออกมาทุบรถโชว์แล้ว อันนี้ต้องเก็บมาคิด

สรุป น่ะครับ Captiva คือรถ SUV ของแท้ทั้งคัน แต่ CRV ไม่ใช่
เสียงเครื่องยนต์ ดีเซล จะดังกว่าปกติ เพราะนั้นคือเครื่องดีเซล แต่ถ้าจะเอา CRV เครื่องเบนซินแล้วมาบอกว่า เครื่องเงียบกว่ากว่ารถ Captiva ที่เป็นเครื่องดีเซล อันนี้ผิด
เทียบกันแต่แต่ body part ความแข็งแรง และการวางจัดวางตำแหน่งของระบบการขับเคลื่อน Captiva คือรถที่ออกแบบมาโดยเฉพาะ
ถ้าจะเทียบ Captiva ต้องเทียบกับ BMW X3 ถึงจะสมน้ำสมเนื้อ
ส่วน CRV ผมว่าเป็นรถทางเรียบที่ทำหน้าตาเหมือน offroad ไม่ใช่รถลุยโดยกำเนิด
ถือเป็นคนละ segment กับ Captiva
ถ้าใช้ในเมืองอย่างเดียว หรือวิ่งถนนเรียบอย่างเดียวก็พอแลได้
แต่แค่เจอถนนลูกรังก็ถอยแล้ว อยู่ที่ว่าท่านจะใช้งานอย่างไร
Captiva
- ความทนทานสูงกว่า
- ระบบความปลอดภัย แคปติวา มีระบบช่วยเหลือมากกว่า
- การลุยทางทุรกันดาร จะมีโอกาสไหม ถ้ามี ชอบไปทางป่าเขา แคปติว่า จะมีระบบช่วยเหลือมากกว่าทำให้ใช้งานได้สบาย
* เป็นความคิดเห็นส่วนตัวผมน่ะครับ

โดยส่วนตัว เห็นจริงตามที่พูด เรื่องการใช้งาน แต่อยากบอกว่า แคฟติว่าก็คงไม่อาจเทียบกับเอ็กสามของบีเอ็มได้อยู่ดี

แต่อยากบอกมาก ๆ ว่า ทั้งแคฟติว่า และซีอาร์วีไม่เหมาะที่จะลุยที่ทุรกันดารออฟโรดทั้งคู่ เพราะ เป็นรถทรงสูงวื่งเนินได้บ้าง

แต่ไม่ได้เอาไว้ใช้ออฟโรด รถอะไรที่ว่าดีๆ เอาไปออฟโรดได้ ถ้าไม่ได้ทำไว้เพื่อลุยโดยเฉพาะจริง ๆ อย่างที่เราคิด ก็พังเหมือนกันทุกคัน

ที่บ้านใช้ซีอาร์วีอยู่ และก็ไม่ได้คิดว่าจะเอาไปลุยขนาดนั้น แค่ขับหรูๆ หน่อยไปวันๆ ประหยัดน้ำมันเท่านั้นเอง ส่วนออฟติว่า สวยดี แต่ที่ไม่ซื้อเพราะเปลืองกว่า และ ราคาตกกว่า ใช้รถปีเดียวแสนโล คงซื้อรถราคาตกเร็วไม่ได้ เพราะ สี่ปีเปลี่ยนทีจ้า

ก็คงต้องเลือกซีอาร์วี

ทุกอย่างขึ้นอยู่กับวิจารณญาณและการใช้งาน ถ้าอยากลุยจริงๆ แนะนำ ดิสคัพเวอรี่ มือสอง ถึงพังก็ไม่เสียดายมากเท่ารถมือหนึ่ง

ไม่ก็จี๊ฟแรงเยอร์รุ่นเก่า ไม่มีหลังคาแบบนั้นมากกว่า

QUOTE(mazda3whitepearl @ Jan 18 2010, 02:27 PM) *

หวัดดีครับพี่หมู.....ส่วนตัวผมนะ ผมว่าซูบารุดีกว่าอ่ะ....แต่ถ้าคนที่บ้านไม่อนุมัติก็คงต้องแคปติว่าอ่ะ
แต่แคปติว่าไม่เหมือนซาฟีร่าที่พี่หมูเคยใช้นะ อันนั้นGMเอาเข้ามาโดยใช้พื้นฐานของโอเปิ้ล.....เครื่องยนต์ตัวนั้นดีกว่าครับ
ถ้าพีหมูจะเอาๆเครื่องดีเซลดีกว่านะครับ

ซูบารุที่พี่บอก แหล่มพี่ แต่เตี้ยอย่างที่พี่เค้าว่า แล้วแต่การใช้งานนะคิดว่า

ส่วนแคฟติว่า ถ้าจะเล่นแล้วเปลี่ยนภายใน 4 ปี อย่าเล่นเลย ราคาตกแถมอะไหล่ก็อาจต้องหาหน่อย

ถ้าคิดแค่ใช้งาน และไม่อยากเหมือนใครไม่สนเรื่องราคาตก ก็ซื้อแคฟเลย แต่ดีเซลดีกว่า

แต่อยากบอกว่า ซีอาร์วีลุยไม่ได้มาก แต่นิ่มและประหยัดอย่าบอกใครเลย แถมได้หรูภายในมากกว่าแคฟมากมายนัก เหมาะกับครอบครัว
+Quote Post
หมอหมา
post Jan 18 2010, 06:47 PM
Post #50

Member No.: 11,761
Time Spent:
1d 6h 43m 6s
ใช้รถ Mazda 3: No
ชื่อเล่นรถ: ยังไม่ได้ตั้งครับ

[quote name='mazda3whitepearl' date='Jan 18 2010, 11:00 AM' post='1340140']

ครับ หาข้อมูลแล้วคร้บ
เป็น GMDAT จีเอ็ม แดวู ออโตโมบิล เทคโนโลยี ครับ การคิดค้นและพัฒนาเกิดที่เกาหลีทั้งหมด
แต่ แล้วคิดว่ามันเป็นเทคโนโลยีของ จีเอ็ม หรือ แดวู ครับ
และอีกอย่าง captiva เป็น global design น่ะครับ ไม่ใช่เอา แดวูมาแปะยี่ห้อ เปลี่ยนชื่อรุ่น

แต่ที่ทำไม ที่เกาหลีใช้ยี่ห้อแดวู ไทยใช้ยี่ห้อ จีเอ็ม แต่ ที่ยุโรปใช้ยี่ห้อ โอเปิลน่ะครับ โดยที่ส่งขายในไทย อาเซียน และเอเชียแปซิฟิก ผลิตที่ระยองทั้งหมดครับ
+Quote Post
amp13
post Jan 18 2010, 08:40 PM
Post #51

Member No.: 11,534
Time Spent:
7d 10h 15m 45s
ทะเบียนรถ: 3902
ชื่อเล่นรถ: หมูขาว*

ไม่รู้เรื่องเครื่องอารายเลย แต่ชอบ CR-V 5555
+Quote Post
ชายไทย หัวใจลูกทุ่ง
post Jan 18 2010, 11:12 PM
Post #52

Member No.: 14,373
Time Spent:
12d 18h 3m 45s
รุ่นของรถ: 2.0R Sedan Maxx (S/R)
ทะเบียนรถ: 1144
ชื่อเล่นรถ: งูเห่า

CAPTIVA

เครื่องดีเซล แรงบิดดี มาไว

โครงสร้างแข็งแรง style ยุโรป

ช่วงล่างมั่นใจได้

จัดไปครับ 1 คัน

(ถ้าคุณไม่ mind เรื่อง ราคาขายต่อ 0 อะไหล่ และ popular brand in this country นะ )

This post has been edited by ชายไทย หัวใจลูกทุ่ง: Jan 18 2010, 11:14 PM
+Quote Post
Hall
post Jun 26 2010, 03:06 PM
Post #53

Member No.: 5,261
Time Spent:
4d 22h 41m 18s
ทะเบียนรถ: ชX 5XX4
ชื่อเล่นรถ: Macadamia

ผมก็ไม่เลยรองขับ Cap นะครับ เพราะตอนแรกก่อนจะออก CRV G3 2.0S ก็ไปรอง Cap และหาข้อมูลดู มันก็คือ Daewoo ที่ติดป่้าย Chev อยู่ดี

และที่สำคัญ จากที่ดูรีวิวคุณจิมมี่ Captiva Diesel นี่ยังไม่จัดจ้านเท่าไหร้ อัตราเร่ง 0-80, 0-100, 80-120 ก็เป็นรองเจ้่าตลาดทั้งนั้น

ส่วนตัวผมใช้ CRV 2.0S (2WD) เป็นรถสองบุคลิก คือจะเรียบร้อยเชื่องและประหยัดเวลาไม่รีบ ขับชิวๆๆ และมันก็พร้อมจะดิ้อดึงตามสไตล์ ถ้าเราจะให้มันแรงครับ

ทุกอย่างที่ตัว จกทข รองใช้เวลาตัดสินใจดีๆครับ เพราะเทคโนโลยีของ i-VTEC นั้นล้ำหน้ากว่าตระกูล GM ที่ชอบเอาอันนู้นอันนี้มาแปะตรายี่ห้อ พอสมควรครับ

Captiva: http://www.caronline.net/ArticleDetail.asp...6&dshow=all

CRV 2.0E (All Wheel): http://webcache.googleusercontent.com/sear...=th&ct=clnk

CRV 2.4E (All Wheel): http://webcache.googleusercontent.com/sear...=th&ct=clnk

แต่ไม่มีตัวที่ผมขับครับ
+Quote Post
kissmegoodbye
post Jun 26 2010, 03:45 PM
Post #54

Member No.: 14,636
Time Spent:
5d 17h 46m 45s
ชื่อเล่นรถ: เจ้าปุ๊กลุ๊ก

เคส นี้ ศึกษาแล้วค่ะ และขับมา เพราะเป็นโปรเจกต์ต่อจากน้อง 3

คือ Cap ขาว เท่านั้นที่ต้องการ (เป็นความชอบส่วนตัวนะค่ะ ไม่เกี่ยวกับปัจจัยด้านการตลาด) ถ้าจะซื้อก็เพราะเหตุผลเดียวกับน้อง 3 แหละค่ะ

+Quote Post
bigpom
post Jun 26 2010, 08:15 PM
Post #55

คนธรรมดาโลกไม่จำ

Member No.: 1,019
Time Spent:
46d 3h 19m 3s
ทะเบียนรถ: XxXX
ชื่อเล่นรถ: มาสด้า

่ชอบอะไรก็เอาอันนั้นหละกัน
ส่วนตัว มี Cap อยู่ 2.0ดีเซล ขับลุยแหลกเหมือนกัน ไม่เข้าใจอยู่อย่างนึงเวลาออกตจว.ทำไมฟอร์จูเนอร์เขาถึงชอบมาจี้ตูด
+Quote Post
zzere
post Jun 26 2010, 08:32 PM
Post #56

Member No.: 20,117
Time Spent:
0d 0h 24m 9s

สู้ๆ เอารูปมาอวดกานบ้าง
หอพัก ที่พักเชียงใหม่ รถเช่า หารถเช่า
+Quote Post
Devil in the darkness
post Jun 28 2010, 03:37 PM
Post #57

Member No.: 7,136
Time Spent:
5d 18h 57m 27s
รุ่นของรถ: 2.0R 5 doors Maxx Sport
ทะเบียนรถ: สช XXXX กทม.
ชื่อเล่นรถ: Devil in the darkness

เชชียร์ Captiva ครับ ที่บ้านขาย Fortune ทิ้ง แล้วเอาความปลอดภัยเป็นหลักครับ รถเขาดีจริง
+Quote Post
mai25
post Jul 1 2010, 05:58 PM
Post #58

Member No.: 21,551
Time Spent:
4d 21h 18m 23s
ทะเบียนรถ: 8270
ชื่อเล่นรถ: ไอ้ขาว

CRVให้ผู้หญิงเค้าขับไปถ้าจะเล่นSUVแล้วตอนนี้ไม่เห็นคันไหนดีกว่าแคปลองขับทั้งสองค
ันมาแล้ว เทคโนโลยีเหนือกว่าเยอะมาก
+Quote Post
kanzzaa
post Jul 3 2010, 11:05 PM
Post #59

วัยรุ่น

Member No.: 14,058
Time Spent:
30d 16h 3m 26s
ทะเบียนรถ: ฌล 8603
ชื่อเล่นรถ: Piglet

captivaครับ
+Quote Post
Barcelona Fc
post Aug 30 2010, 12:13 AM
Post #60

Member No.: 3,266
Time Spent:
6d 23h 12m 22s
ทะเบียนรถ: [กบ 5XX5 ]
ชื่อเล่นรถ: พี่สาม - -*

ความคิดผม .....

ผมว่าถ้าตังค์เหลือ ๆ ซื้อเก็บ เลือก Chevrolet Captiva 2.0 VCDi AWD LTZ สีขาวมุก 1,673,000 B ได้ครบ ขาดแค่กล้องมองหลังติดเพิ่มได้ หมื่นสี แล้วที่เหลือเป็นอันจบ แต่ถ้างบพอดี กันพลาด หรือเอาไว้ออกตัวไม่เจ็บมากก็ CRV , Fortuner
+Quote Post

3 Pages V < 1 2 3 >
Reply to this topicStart new topic
0 Members:

Collapse

> Similar Topics

Topic Title Replies Topic Starter Views Last Action
ขอคำแนะนำเกี่ยวกับรถ Chevrolet Captiva หน่อยครับ 62 JR_junior_2 17,377 Sep 30 2007, 04:15 PM
Last post by: tOntrAnETY

- Lo-Fi Version Time is now: 23rd October 2014 - 06:52 AM